Bạn đang xem: Công ty Luật Dragon » Tư vấn pháp luật » Luật sư Nguyễn Minh Long tư vấn luật hình sự về tội giao cấu với trẻ em

Thưa Luật sư Nguyễn Minh Long – Công ty Luật tại Hà Nội -Đoàn Luật sư Hà Nội

Tôi là Đ T X, sinh năm 1979 . Qua tìm hiểu ở các Công ty luật tại Hà Nội tôi được biết đến hãng luật Dragon là một trong những văn phòng luật sư tại Hà nội rất tín nhiệm và chuyên nghiệp. Có đội ngũ Luật sư giỏi và các chuyên viên cán bộ nhiệt tình đầy năng động..
Tôi xin trình bầy yêu cầu sau:

Từ năm 1995 tôi có quen với anh L T Tùng sinh năm 1976 có quan hệ tình dục nhiều lần và kết quả là tôi đã có bầu và sinh con vào ngày 18/02/1996.

Tuy nhiên, từ khi sinh con đến nay mẹ con tôi chưa nhận được bất kì sự quan tâm nào từ phía anh Tùng và gia đình anh.

Bây giờ con gái tôi cũng đã lớn, tôi có liên hệ và yêu cầu anh T quan tâm, có trách nhiệm đối với con tôi về tinh thần để cháu khỏi tủi thân vi sinh ra trên đời mà không có bố, thế nhưng anh T không thừa nhận (mặc dù đã kiềm tra ADN) và cho kết quả chính xác.

Vậy xin Luật sư Hà Nội cho biết:

1. Tôi muốn tố cáo anh Tùng về tội giao cấu với trẻ vị thành niên có được hay không?

2. Nếu tố cáo, tôi phải thực hiện lần lượt các thủ tục pháp lý như thế nào?

3. Những kết quả có thể xảy ra đối với mẹ con tôi?

Tôi đang rất rối trí, mong nhận được sự tư vấn kịp thời và tận tình của Văn phòng luật sư Dragon

Hiền Đa, Cẩm Khê, Phú Thọ

Trân trọng,

======================

Công ty Luật Dragon trả lời quý khách hàng như sau:

Theo bộ luật hình sự hiện hành
Tội giao cấu với trẻ em được quy định tại Điều 115 Luật Hình sự 2009:
1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:
A) Phạm tội nhiều lần;
B) Đối với nhiều người;
C) Có tính chất loạn luân;
D) Làm nạn nhân có thai;
Đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
A) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;
B) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.
Chị sinh ngày 16/04/1979,  như vậy, sẽ xảy ra hai trường hợp như sau:
+  Trường hợp thứ nhất, nếu anh Tùng quan hệ tình dục với chị trước ngày 16/04/1995 thì anh ta đã phạm tội giao cấu với trẻ em và làm nạn nhân có thai, tội này quy định tại điểm c, khoản 2, Điều 115 Luật Hình sự. Khung hình phạt của tội này là từ 3 năm đến 10 năm từ. Đây là tội phạm rất nghiêm trọng được quy định theo khoản 3, điều 8, Luật Hình sự : “tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm gây nguy hại rất lớn cho xã hội mà mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy là đến mười lăm năm tù;”
Tuy nhiên, căn cứ điểm c khoản 2, Điều 23 thì Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau: Mười lăm năm đối với các tội phạm rất nghiêm trọng;
Và theo khoản 3, Điều 23 thì “Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được tính từ ngày tội phạm được thực hiện”.
Như vậy, thời hiệu để truy cứu trách nhiệm hình sự của tội này là 15 năm. Tính từ ngày xảy ra tội phạm (ở đây chưa rõ), nhưng nếu tính từ năm 1995 (thời điểm anh chị quen nhau), thì đến năm 2010, chị đã hết thời hạn để tố cáo anh Tùng .
+ Trường hợp thứ hai, nếu anh Tùng quan hệ tình dục với chị sau ngày 16/04/1995, khi đó chị đã đủ 16 tuổi, và anh chị tự nguyện quan hệ với nhau, không bị cưỡng ép, đe dọa… thì không cấu thành tội phạm “giao cấu với trẻ em”.
Như vậy, chị không thể tố cáo anh Tùng về tội “giao cấu với trẻ em” vì lý do đã phân tích ở cả hai trường hợp trên.
Hiện tại, con gái chị sinh ngày 18/02/1995, đến thời điểm hiện tại, cháu đã đủ 18 tuổi, nếu chị muốn yêu cầu anh Tùng quan tâm, có trách nhiệm nuôi dưỡng đối với con gái chị, thì cũng không còn quyền này nữa. Vì cháu đã đủ 18 tuổi, đủ tuổi thành niên, theo quy định của pháp luật, người cha chỉ có trách nhiệm cấp dưỡng cho đến khi con đủ 18 tuổi. Vậy luật sư chúng tôi gửi tới bạn bản tư vấn mang tính tham khảo.
Đối tác - khách hàng
                             
© 2013 Bản quyền thuôc: CÔNG TY LUẬT DRAGON - ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI · Subscribe:Posts · Powered by Văn phòng luật sư Dragon
Công ty thám tử VDT