Văn phòng luật sư uy tín tại Việt Nam.

Luật sư Hà Nội tư vấn luật giao thông đường bộ

Công ty luật trích câu hỏi từ Email : chi bao nguyen tư vấn giúp em… Tai nạn giao thông

Kính gửi Văn phòng luật sư tại Hà Nội

Em tên nguyển văn tài năm nay em 19t ….luật sư ơi cho em hỏi? mới tháng rồi ,em có đi chơi chung với một người nạn…do nhậu say…em đả điều khiển xe tông vào trụ xi măng….khiến bạn của em tử vong…em thỳ may mắn sông sót…..nay em rất lo lắng..không biết em có bị ở tù không…xin luật sư tư vấn giúp em.
em bổ sung thêm là..em với bạn đều say rựu và đi chơi chung với nhau…..và em chưa có giấy phép lái xe..

…..Mong luật sư ở Văn phòng luật sư Hà Nội sớm giải đáp giúp em…Cảm ơn nhiều/

===================

Ban tư vấn Công ty Luật Dragon trả lời quý khách hàng như sau: Theo như bạn trình bày bạn đèo bạn của bạn đâm vào cột trụ xi măng dẫn đến hậu quả bạn của bạn tử vong, bản thân bạn bị thương nặng. Đồng thời khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông bạn say rượu và không có giấy phép lái xe. Vì vậy, hành vi của bạn có thể cấu thành tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ theo khoản 2 Điều 202 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung.  Điều 202 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung quy định về tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ như sau: 1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm: a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định; b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng; c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông; đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng. 3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm. 4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm. 5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm. Việc bạn có bị phạt tù hay không, và thời hạn là bao lâu còn phụ thuộc vào các tình tiết tăng nặng khác.

Trên đây là một số nội dung cơ bản liên quan đến yêu cầu tư vấn luật của Qúy Khách hàng.

Mọi yêu cầu cụ thể mời liên hệ trực tiếp dịch vụ luật sư:

CÔNG TY LUẬT DRAGON

Leave A Reply

Your email address will not be published.